hujambo msikilizaji karibu kwenye kipindi chako cha fahamu ukweli elimika kuhusu covid-19 na chanjo yake jina langu ni lilian mkoche kipindi hiki spesheli kimeandaliwa ili kukuelimisha kuhusu covid 19 virusi vya korona na chanjo yake tuna mtaalam anayehusika na kazi hii anza kwa kutueleza jina lako kamili wewe ni nani na unafanya nini maishani kuhusu9 na chanjo yake wewe mhusika kivipi jina langu ni alons shiundu mimi ni mhariri mkuu katika afisi ya nairobi ya shirika la africa chek kazi yangu kuhusiana na covid-19 ni kuwa tunawaelimisha watu ili kuwawezesha kukabiliana na habari bandia shaji, na dharia za upotoshaji taarifa feki na uvumi mitandaoni mimi na wenzangu hapa africa af huzungumza na madaktari wanasayansi na watafiti ili kuhamasisha umma kuhusu habari zilizothibitishwa kuhusu afya tiba mbalimbali mbali, na chanjo ya covid19haba u kwa kifupi hizi ni taarifa ambazo hazijadhibitishwa ambazo husambazwa ili kupotosha watu na mara nyingi walewa nazieneza huwa wanasema ni ukweli hizi huwa ni taarifa feki na nilivyosema zingine ni nadharia potofu ama conspiracy theories ama ile tunayoita uvumi mitandaoni na je tunawezaji kutambua habari gushi kuhusu korona au chanjo ya korona mara nyingi hizi habari gushi kuhusu virusi vya korona au ugonjwa wa covid19 hutokana na taarifa feki uh, mfano tumesikia habari zisizo za kweli kuhusu tiba ya korona au kinga ya virusi hivi kwanza huko sehemu za mombasa kilifi na kwale tuliona watu wakiamshana asubuhi wanywe chai rangi au chai ya mkandaa stungi tunavyoita huku bara kama tiba au kinga ya virusi hivi wengine walisema pombe ni dawa wengine wakasema tujifukize au tunywe mikorogo ya mitishamba ikiwemo limau ndimu saumu asali na mengine mengi lakini kutambua habari za kweli na zile gushi kuna maswali mawili muhimu tunayofaa kuuliza kwanza ushauri huo wa matibabu umetoka wapi niko daktari aliyefuzu kitaaluma au ni kwa daktari wa mitishamba na kama imetoka kwa shirika la afya lililobobea katika utafiti shirika hilo limepeana ushahidi na kama umeitoa mitandaoni hiyo wataalamu waliobobea na pia jiulize je madai hayo mefanyiwa majaribio na wataalamu wengine wa afya iwapo majibu yako kwa maswali haya ni o basi kuna nawezekano kuwa unaangalia habari bandia je habari gushi zipo na adhari gani katika jamii habari gushi taarifa feki na uvumi mbalimbali mbali, ni hatari sana katika jamii na uathiri maisha na afya ya watu mfano hasa wakati huu wa virusi vya korona tunaona wale walioanza kunywa pombe kwa sababu wamesikia kuwa vipukushi au vina kiwango cha juu cha pombe ili kuua virusi walihatarisha maisha yao unyoji wa pombe kupindukia hupunguza kinga ya mwili na huambatana na magonjwa mengine pili kuna wale wanaoporwa kwa kuuziwa dawa bandia kwa sababu wana hamu sana ya kutibu wapendwa wao hivi wao hupoteza pesa na labda huwa wamezipata pesa hizo kwa sababu uh, kwa tabu kubwa uh, na, umas- na umaskini hivyo ukithiri na tatu umesikia kuwa kuna matunda au mboga fulani inayotibu virusi hivi bei ya bidhaa hizi huongezeka na hivyo badala ya watu kutafuta tiba hospitalini huwa wanaenda sokoni kutafuta tiba mbadala ambayo haijathibitishwa na hivyo kuchelewa kupata ushauri na matibabu kwa magonjwa yao na wanapoenda hospitalini huwa wamechelewa sana na ugonjwa umewazidi sana na mwisho watu hufa na kujeruhiwa wanapojaribu tiba au dawa ambazo hazijafanyiwa utafiti au wanaposusia chanjo asante sana msikilizaji kwa kusikiliza kipindi hiki kimeletwa kwako na 139 mustefem ikishirikiana na africachek na kudhaminiwa na dw academy na kufadhiliwa na jumuiya ya ulaya yani european union nimekuwa wako lilian mkoche kwa heli