sauti za wananchi wanaposikia ahadi za wanasiasa je wajua kuwa ahadi hizi huwa za kweli na za uongo msikilizaji wangu makala haya spesheli ni ya kufahamu fika jinsi wanasiasa hujiandaa wanapoingia katika ulingo wa kisiasa hasa wale wanaoingia katika siasa mara ya kwanza na je dhana kuwa lazima wafanye matambiko kulingana na jamii wanayotoka ili watwae uongozi msikilizaji andamana nami hadi tamati ilitufahamu habari potovu inayotokana na mada hii mimi ni airin na simiu na hii ni shaloredio eh, sasa siasa ni changamoto lazima ujipange ufanyi a kwenu uweke mungu mbele ukuwe na pesa ujilinde kwa maisha yako jue ukisema tu mungu nilinde bila eh, kujitetea wezi yaani wewe kama, kama unakutana tu na makaidi na wanauwa watu na naeo unasema haca mipitemo tu kwa sababu mungu anavilia hakuna kunemsie fulani kutoka huko butera kuna mahali alikuwa ameamini sana na, kila akienda huko wanapita lakini huo mgango unajua baadaye alikuja akachukua mtoto wake huyo mtoto saaa ameenda awamu ya pili hasa inalingana na kuzaliwa kama ulizaliwa kutoka madabao, kwa hiyo madhabahu bado itafanya kwako na kama hu kuzaliwa kwa hiyo utatumia ulimi wako na maendeleo kuna ugango ha inafananaona kama hawa wetu wakenya hawa awa wakubwa wenyewe kabisa hawa wagangonatokaga tanzania wananchi wengi husema kuwa siasa ni kujipanga swali ni je wanasiasa hujipanga vipi iti ya kwanza muntu akitaka kukuwa kiongozi yoyote hata wazaziwanjie tu kwa sababu chivu huwa anapewa fimbo na hiyo fimbo ni ya uongozi anapewa vimbo apewe kofya ukiona sababu chivu yoyote mahali hako ako na fimbo halafu hiyo yes, inakuanga tuseme ya yes, serikali halafu ukikuja kwa jamii yao hiyo uongozi kama ilikuwa tena wako na na mila fulani walikuwa wanafanyia mopi yao kama tuna wengine wanapewa hiyo fimbo wengine wanapewa hiyo tuna kiketi ya wasee ya mikuu tatu wengine mikuu inne kitu kitia kwanza unaipanga ushawishi utasimama mbele ya wa watu ikiwalen ajakilitu mdogonaseakuujutaanutumia ukoro akuambiasasa ukienda 95 kua uongo kusianakua ukw sasa ni mdomo kuja kuongea na watu vizuri na kama una kidogo waambia bwana niko na kitu kidogo ama sina lakini na, naomba mungu tukishirikiana il omnyangoli ni mwakilishi wadi mteule katika chama cha odm kaunti ya kakamiga ananieleza jinsi ushindani mkali upo katika siasa na ni vyema kujipanga ili mtu apate ushindi wakati nilikuwa na tafuta kura ile kitu nilieka mbele sana ni maombi nu wanasikia wakisema ya kwamba ukienda katika siasa lazima ujipange uwe na pesa uwe na human resource nayan watu support na pia sa zingine wengine wanasema umejitengeneza ama uwe uko na backup ambayo wengine wanasema backup yao ni uchawi wengine yao ni vitu zingine bar mimi backup yangu imekuwa mwenyezi mungu ambaye nilijua nikiwa mdogo asilimia kubwa ya wanasiasa hupita kura kwa sababu ya kujipanga na kutoa ahadi ambazo hutumika kuuza za sera zao japo wapiga kura huwa hawafahamu fika iwapo ahadi hizo zitatimizwa lin ni mkaazi wa kakamega na nasema kuwa siasa nchini kenya ni kujipanga mapema na kutoa hadi za uongo hamna jambo jingine saa ndi unasika kucipanga kucipanga ni kila kitu kinatoa kwa mdomo watu wanaamini atimema tulikuwa kwa siasa yingine ukurostma nani kamako huko halwalihalllituamia sisi watu wakinya kwanza nataka make taka huyo manye anatembea na ndizi kwa ute akitembea ktokakkamegaakukujenga kampuni kubwaalisema kwa mwezi mmoja ajenge hizo ndizi hizotanatembea naztanapeleaafatatoauparauna kikombe alicheza chabutere miaka mingi lakini anaambia watu wanataka nini sasa sasaakati alikuja kusimama ubunge watu akaona huy hatuwezi kumwacha juu kuna mahali ametusaidia haya ukikuja kunamse ambaye sasa alikuwa anatoka wodi yangu kwaiyo jamaa mara ya kwanza kusimama hiyo kiti alitumia pesa ukonivizia na nji hasa unajua walewatunaonviziwa na sukariotagoogooaa mitanotanyunaangalia upepo dm iko nc mikakati yenye wewo utakuwa nayo ushamaliza kuwa kuamini mwenyezi mungu utakuwa na mikakati ya kuangalia eneo lako ama wodi yako utaanzia kwa zile mipangilio midogo midogo inafaa ujipange ujue shule ngapi ziko katika hiyo wodi kuna hospitali watoto huzaliwa na watu kuwa wagonjwa inafaa utembee katika hiyo oi ujue hospitali ngapi ziko zina function namna gani ya hawa watu kufikia hiyo hospitali iko namna gani watoto wetu hufanya kazi hizi za bodaboda ama hufanya kazi kwa vijana anapopata pesa zake ama anapopata ila haki yake kidogo pia kujirudisha nyumbani usalama wake unakuwa riski kando na kujipanga kifedha wengi husema kuwa siasa lazima mtu aende kufanya matambiko fulani ili kujikinga dhana ambayo baadhi ya wananchi wanaamini kuwa ipo na ni kweliamb kama kuna mganga kuna mganga anaweza kushinda azimio watu aazimie viongoziwaazimio wakiongozwa na raila wakiongozwa na anaitwa na nani anaitwa na oparanya kalonzo kuna anaweza kuwashinda kwenda ba, baba president sasa hakuna mganga hii dunia ni mwenyezi mungu pekee yake na akili zako umechipanga kivipi mganga anaweza kusaidia lakini anakusaidia kwa muda menelewa ninaona watu wengi wanapotea kwa sababu gani mtu mwingine ukona pisa zako zina kutia wasiwasi unaona mi ntaroga mi ntafanya sudi nini tana tafite mganga ule mganga naye utumia majini inafanyika kulingana na jamiia kila mtu tofauti tofauti si mtu m- uyo atafanya yauyo hapana hiko tofauti tofauti hmm. ekisamba oliona wamalwa wakati alikufa wakarudisha mkasa wakumsika kwa hiyo nyumba yake yenye alikuwa mecenga mzuri walitengeneza nyumba ingine kando kwa sababu ni mila ya hiyo baengere ndio hiyo mkasa isipotee wakatengeneza wakamsika hapo wakamfanyia waka mila na no, ukiangalia kama mtu mwenye ajafata mila ya uongozi ekixam kama masinde mliro alikuwa sicaza lakini unaona hiyo uongozi wa mazinde mliro inapotea kikuca ya mwanga inapotea inapotea kwa sababu wakufadilia wakuca wasimamize ah. ndio ambapo mtu akitaka uongozi kama ucumbe ugawa na nini anaanzanga na chamii na wachomba ah. ndio aende kwa uwanja aanze kuomba kabila ikini sasa iko tofauti tofauti huwezi amka tu kutaka kujua zaidi ninazungumza na mmoja wa madaktari wa kienyeji na nitamwita fanuel kwa sasa ambaye anasema kuwa ni kweli wanasiasa hutafuta usaidizi wetu ili wajikinge kutokana na macho mengi na maadui na pia waweze kupata uongozi huo ndio aende kwa uwanja aanze kuomba kabila ikii sasa iko tofauti tofauti huwezi amuka tu na unaanza hati mimi nitakuwa viongozi hakuna mpaka ubange na alafu hiyo vitu yote inaenda saina pesa bila pesa wizifanya hata ukienda kwa mcomba ukimaliza kuuliza atakuangalia ni ne hey, mwenyewe amekuja mikono yenyewe mpaka pia hata wakuwe wa, wa, wa jamii ukikahaa ah, na waa wase wanataka lazima wanaa eh, sasa hiyo vitu yote lazima iko na destria kina jamii jile wanaenda si wote wenye wanaamua uno unasema mimi mdataa kuwa ukiongozi hakuna viku taongozi wezi waja mile ya, ya ukoo yenu kwa sababu tuna tuna ukoo yenye iko na uongozi tuna ukoo yenye uongozi inatoka kama kisambo weo itoke kwa uchomba upeleke mahali umeoleka uh-huh. na lazima mpaka hiyo kitu ikifata mpaka uitengeneze kwanza ndi bali uh-huh. ni wazi kuwa mchakacha mvunguni sharti iname japo njia anayotumia mtu kuinama ndiyo huwa tofauti ili kuweza kufaulu wakati wa siasa wananchi hufaidiwa mengi atafutaye hachoki akishoka kashapata na matumaini ya kutimiza hadi za kale huwa hazipo miongoni mwa wananchi ila ni kutega tu sikio kwani viongozi wetu huendelea kutupa hadi juu nyingine ni wazi kuwa siasa ni sanaa ya kuahirisha maamuzi hadi yakosemana kusemana Tue wenye hekma hasa inapokaribia wakati wa siasa ili kuweza kutambua viongozi wetu kikamilifu wanasema mgala mwe na haki mpe kile ningependa kuhimiza wale wanataka kuingia katika uongozi wowote siasa hata uongozi wa tuseme soko uongozi wa area zingine na kazi kubwa kubwa na hata kazi hizi anything una, unafanya chochote kile unafanya ile kitu ningependa kuhimiza ni kwamba weka matumaini yako yote kwa mwenyezi mungu omba soma hiyo bibilia tafuta wachungaji wako waambie wakuombee na wakusaidie mungu akuelekeze wa katika uongozi msikilizaji wangu utafiti huu nimeufanya ili niweze kupata dhana kuwa wanasiasa hutafute usaidizi na kufanya matambiko fulani ili waweze kupata uongozi na hata baada ya wao kutoa ahadi ambazo huenda hazitawahi tekelezwa ni jukumu lako wewe kama mpiga kura kuwafahamu vyema viongozi wako na sera wanazotoa kwa wananchi shukrani za dhati zifikie shirika la wanahabari la kca kwa kutoa mafunzo dhabiti kwa wanahabari nchini kenya ili waweze kujua namna ya kupata habari muhimu na ya kweli kwa minajili ya mwananchi mimi ni mwandalizi na msimilizi wa makala haya na nasim