kaunti ya bungoma ni miongoni mwa zile ambazo zimeorodheshwa katika ukuzaji bora wa kahawa nchini huku ikiwa ni miongoni mwa kumi bora katika upanzi wa zao hilo kaunti ya bungoma pia imejeza katika juhudi za kustawisha mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya anga kwa kuimiza wakulima kutekeleza mbinu bora katika kilimo chao mwanaabari wetu marion mwange amefuatilia taarifa hiyo na sasa anatujuza katika makala haya kahawa ambayo ni kitega uchumi hasa katika eneo la mlima elgon imevutia zaidi ya wa wakulima wapatao alfu mia tatu umuhimu wake ukijidhihirisha wazi kwa wenyeji na mazingira ya eneo hilo kwa ujumla mery wekesa mmoja wa wakulima wa zao hilo kutoka eneo la lachaptis anasimulia safari yake ya ukulima wa kahawa zao ambalo anaelezea kuwa lina faida si haba niaza iki kilimo cha kahawa mimi nilikua ni kulima maindi Kipata cha maindi kilikuwa ni cha chini sana kwasababu nilikuwa napata pengine kama unia moja ama kama tano ya msogoru wahi unaona hni maindi kidogo sana ikilinganisha na kahawa ambayo niliamua ni kuipanda lioacha panda hayo maindi o nikaanza kilimo cha kahawa kahawa hutumika kwa njia mbalimbali ili kustawisha mazingira maganda yake hutumika kama mbolea hukuwa aina hii ya kilimo ikichanganya mbinu za jadi na za kisasa ili kusawisha rotuba ya udongo na mazingara kama anavyoelezea pouli nandeso mkulima wa zao hilo kutoka eneo la malakisi maganda yake baado iko na umuhimu kawa hii pia ukichukua ukaushe iko na ile inaitwa mbuni na unajie pia mbuni ni pesa mbuni pia iko na pesa mzito maganda hii unaweza mwagilia kwa miche za kahawa zine unamwaka raund ni kama mbolea pia naye jaklin watima ambaye ni mkulima wa kahawa kutoka chasikaki kwa zaidi ya miaka ishirini anawashauri wakulima wenzake kutumia mbolea tofauti kama njia moja ya kuimarisha rotoba katika mchanga kwa udongo hiyo ukulima haitaki uendelee kumwaka tu mbolea moja taipu moja unaona wakipea kila mkulima ng'ombe hata moja moja hivi alafu hiyo manini mbolea yenye itatoka kwa miwa ng'ombe inaiza kautange hiyo tena ni sana inafanya vizuri kwa kaawa sana takuwa unaongeza hiyo na ingine nk hizi naka akitoa wito kwa serikali ya kaunti ya bongoma kuwasaidia wakulima kupata mifugo haswa ng'ombe watakaotoa mbolea asili ambayo ni bora zaidi kwa mbolea mboji jackson chebusi mtaalamu wa zao la kahawa na ambaye pia ni mwenyekiti wa wakulima kule mlima elgon anawashauri wakulima kupanda kahawa pamoja na mimea mingine kama njia ya kukinga zao hilo kutokana na jua hasa katika maeneo yaliyo na joto na kuongezea rotuba kwa udongo kuna advisi mkulima akipanda apandie ndani miti na hii miti inatakana iwe skata na spis zenye zimekuwa advisi ni sana sana kuruberia hiyo inazaidia upande wa nini area za chotomink anashauri wakulima vilevile kuwa makini kutumia mbinu bora wanapopanda kahawa katika maeneo ya miteremko ili kuzuia mmonyoko wa udongo alafu tena kuna mashamba yenye iko kwa tuna advais wakulima wakipanda kahawa waruhuziwe tena kupalilia hapo kwa maana wakipalilia watakuwa wako wanaleta mmonyoko ya udongo kahawa ikipandwa maala pale wanaifanyia tu mambo ya ya, ya kuua msitu na itakaa ita kama forest ikikasta iliyo tena itasaidia mos ya shamba haiwezi ikaharibiwa ama wajatuseme ruduba ya shamba hiwezi ikaharibiwa ombi lake kwa serikali ya kaunti na ila ya kitaifa likiwa ni hili hiliuent kwange inatusaidia mambo ya siblings, lakini haijatosheleza ndio tunaomba government itupatie it, it itupatieza kutosha upande wa extension services waweke embowment kwa maana kuna shida wakulima wengi bado wanahitaji mambo ya elimu upande wa national government ulikuwa tunaomba watusaidie mambo ya subsidy fdeise mm-hmm. alafu kitu kama revolving fun bilion yenye litangazwa kwingineko watu wengine walikuwa wamefaidika lakini sehemu za ws huku tulikuwa tujafaidika wakulima wa kisasa wanahimizwa na wataalamu kuzingatia kilimo ambacho kinatilia maanani mabadiliko ya hali ya anga na uhifadhi wa mazingira katika hali hii wanahimizwa kuendeleza kilimo kwa ustadi mchanganyiko wa mazao na mifugo kubadilisha mazao kwa misimu bila kuzingatia zao moja tu ili kuongeza rotuba kwa udongo na kukuza miti wakulima wakahawa katika eneo la mlima elg wamekumbatia aina hii ya kilimo nimekuwa wako mwandalizi na msimulizi wa makala haya kutoka kaunti ya bongoma marion mwange asante sana mwanahabari wetu marion mwange kwa makala hayo na tukisonga mbele katika taarifa nyingine ni kwamba serikali imeejeza titi katika utoaji wa chanjo humo nchini